Dựa vào Luật hôn nhân gia đình - Tư vấn về trường hợp kết hôn ngay sau khi mới ly hôn

Thứ sáu - 04/12/2020 14:05
Điều kiện để kết hôn và các trường hợp bị cấm đăng ký kết hôn theo Luật hôn nhân gia đình sẽ là cơ sở chính xác nhất để giải đáp thắc mắc về tình huống đăng ký kết hôn ngay sau khi mới ly hôn.
Luật hôn nhân gia đình
Luật hôn nhân gia đình

Luật hôn nhân gia đình được thành lập để bảo vệ các quyền lợi, nghĩa vụ và trách nhiệm của vợ chồng trước, trong thời gian hôn nhân và khi tiến hành ly hôn. Dựa vào các điều khoản trong luật hôn nhân và gia đình, việc giải quyết các thủ tục ly hôn, tái hôn cũng được thực hiện theo đúng trình tự và pháp luật. Để tư vấn cụ thể về một tình huống khá phổ biến trong xã hội hiện đại là: “Có thể đăng ký kết hôn ngay sau khi mới ly hôn không? Và thủ tục đăng ký bao gồm những gì?” Cùng xem câu trả lời ngay sau đây.

Điều kiện để đăng ký kết hôn

Để giải đáp về vấn đề muốn đăng ký kết hôn ngay sau khi mới ly hôn. Trước hết ta hãy xem điều kiện đăng ký kết hôn mà Luật hôn nhân gia đình ban hành.
 

Đăng ký kết hôn

Các trường hợp đủ điều kiện để đăng ký kết hôn, được pháp luật công nhận quan hệ vợ chồng hợp pháp là:

  • Nam đủ 18 tuổi trở lên, nữ đủ 18 tuổi trở lên

  • Đăng ký kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định

  • Người đăng ký kết hôn không bị mất năng lực hành vi dân sự

  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp bị cấm theo quy định của Luật hôn nhân gia đình

Luật hôn nhân gia đình quy định về các trường hợp bị cấm đăng ký kết hôn

Ngoài các điều kiện để tiến hành đăng ký kết hôn, trở thành vợ chồng hợp pháp. Trong Luật hôn nhân gia đình cũng có quy định rõ ràng về các hành vi vi phạm và bị nghiêm cấm tại Điều 5/Khoản 2:

  • Hành vi kết hôn hoặc ly hôn giả tạo

  • Các hành vi tảo hôn, cưỡng ép, lừa dối hoặc cản trở kết hôn

  • Hành vi không tuân thủ quy định một vợ một chồng theo Luật hôn nhân gia đình Việt Nam

  • Nghiêm cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với:

    • Người có cùng dòng máu trực hệ

    • Người có cùng họ trong phạm vi ba đời

    • Cha mẹ nuôi và con nuôi

    • Các mối quan hệ cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng đều là hành vi bị nghiêm cấm

    • Yêu sách của cải trong kết hôn cũng là hành vi trái pháp luật

    • Thực hiện sinh con bằng phương pháp hỗ trợ sinh sản, mang thai hộ VÌ MỤC ĐÍCH THƯƠNG MẠI, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính đều là hành vi bị nghiêm cấm

    • Bạo lực gia đình

    • Lợi dụng luật hôn nhân gia đình để mua bán người, xâm phạm tình dục, bóc lột sức lao động hoặc hành vi trục lợi

    • Nghiêm cấm hành vi cưỡng ép, lừa dối, cản trở ly hôn

Luật hôn nhân gia đình có cho phép đăng ký kết hôn ngay sau khi ly hôn không?

Dựa vào những điều luật và thông tin như trên, ta có thể thấy Luật hôn nhân gia đình Việt Nam không có quy định hạn chế hoặc cấm người mới ly hôn được đăng ký kết hôn lại. Do đó, nếu người mới ly hôn có thể đảm bảo đầy đủ các điều kiện kết hôn theo pháp luật thì hoàn toàn có thể làm thủ tục đăng ký. Việc tái hôn này là hoàn toàn hợp pháp, được pháp luật công nhận và bảo vệ.

Hiện nay không có điều luật nào phân biệt về quyền và nghĩa vụ của vợ chồng tính theo số lần đăng ký kết hôn. Vậy nên bạn hoàn toàn có thể yên tâm thực hiện các thủ tục tái hôn theo đúng pháp luật.
 

Đăng ký kết hôn

Đừng quên chia sẻ thông tin này tới những người có cùng trường hợp giống bạn. Hoặc khi cần tư vấn về Luật hôn nhân gia đình nói chung và các tình huống cụ thể, đặc thù về Luật hôn nhân gia đình nói riêng, đừng quên liên hệ với Nam Vương để được tư vấn và hỗ trợ chi tiết nhất.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây